หยุดทำลายบ้านเมือง หยุดความรุนแรง

นายหลวง

ลงนามถวายพระพร

เริ่มใช้กฎการซื้อขายตั้งแต่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป ผู้ซื้อที่ต้องการความปลอดภัยในการซื้อปลาสวยงามสามารถซื้อสินค้ากับผู้ขายที่ได้ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม แล้วเท่านั้น ADMIN

ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม

Thaiflood GOJAPAN รับพรีออเดอร์ปลาคาร์พสายพันธุ์ญี่ปุ่นจากผู้นำเข้าโดยตรง

บ้านปลาอินเตอร์ฟาร์ม วิภพอนันต์ฟาร์ม 55ฟาร์ม ปลานิลแปลงเพศ กำแพงแสน พื้นที่นี้เพื่อคุณ

ก.เก่งราชบุรีขายส่งและขายปลีกสินค้าสำหรับปลาสวยงาม พื้นที่นี้เพื่อคุณ จำหน่ายเครื่องประดับล้ำค่าสำหรับคุณ ยิ่งไพบูลย์

นิคอะควาเรี่ยม จุ้ยตู้ปลา ร้านลุงจวนตู้ปลา พื้นที่นี้เพื่อคุณ
Time4fish.net :: สินค้าดีๆ เพื่อคนรักสัตว์น้ำสวยงาม

รบกวนสมาชิกที่ต้องการโพสต์หัวข้อใหม่(กระทู้)เพิ่มกรุณาลบกระทู้ก่อนหรือล๊อคกระทู้ก่อนโพสต์ใหม่ด้วยตนเองนะครับ เพราะตอนนี้ทางทีมงานมีงานเยอะครับ จะไม่ค่อยสะดวกลบให้หากมีการแจ้งลบ ส่วนท่านใดไม่ยอมลบเองแต่ยังลงกระทู้เพิ่มจากที่กำหนดไว้ MOD จะทำการลบกระทู้ของท่านหากพบเห็นโดยไม่จำเป็นต้องแจ้งเหตุผลใดๆนะครับ ขอบคุณครับ และหากมีปัญหาใดๆเพิ่มเติมโปรดแจ้งมาที่ Ptt1000@hotmail.com ครับ ADMIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงปลาชะโด แนะนำหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 12533 ครั้ง)
มดx
บุคคลทั่วไป
| |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2553, 05:07:58 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สนใจเลี้ยงปลาชะโดว่าจธซื้อจาก ที่สวนมาลองเลี้ยงดู ขนาดสัก 5-6 นิ้ว แต่ไม่รู้ว่ามันต้องใช้ เครื่องปั้มลมไหมครับ แล้วอาหารมันจะฝึกให้กินอาหารเม็ดแบบปลาช่อนได้ไหมครับ พอดีเคยเลี้ยงช่อนเผือกแล้วฝึดเค้าให้กินอาหารได้อ่าครับ ขอบคุณมากครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
มดx
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2553, 11:22:10 AM »

ไม่มีใครเคยเลี้ยงเลยหรอครับ เงียบจริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 79

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 29%
HP: 40.2%

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2553, 04:13:03 PM »

สนใจเลี้ยงปลาชะโดว่าจธซื้อจาก ที่สวนมาลองเลี้ยงดู ขนาดสัก 5-6 นิ้ว แต่ไม่รู้ว่ามันต้องใช้ เครื่องปั้มลมไหมครับ แล้วอาหารมันจะฝึกให้กินอาหารเม็ดแบบปลาช่อนได้ไหมครับ พอดีเคยเลี้ยงช่อนเผือกแล้วฝึดเค้าให้กินอาหารได้อ่าครับ ขอบคุณมากครับ 
ขอโทษทีครับไม่ได้ดูเลยงานเยอะ  อืมผมไม่เคยเลี้ยงนะครับ ส่วนใหญ่ที่ได้มามักเป็นปลาจับที่มาจากธรรมชาติแล้วเอามาพักไว้นะครับ คิดว่าเลี้ยงคงไม่ยาก อาหารเม็ดไม่ทราบว่าฝึกได้แบบปลาช่อนหรือไม่ ครับ  แต่ในด้านเครื่องให้อากาศควรมีไว้ครับเพื่อคุณภาพน้ำที่ดี  โดยทั่วไปแนะนำได้เท่านี้ครับ   จิตตก

มดx
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2553, 04:17:06 PM »

ขอโทษทีครับไม่ได้ดูเลยงานเยอะ  อืมผมไม่เคยเลี้ยงนะครับ ส่วนใหญ่ที่ได้มามักเป็นปลาจับที่มาจากธรรมชาติแล้วเอามาพักไว้นะครับ คิดว่าเลี้ยงคงไม่ยาก อาหารเม็ดไม่ทราบว่าฝึกได้แบบปลาช่อนหรือไม่ ครับ  แต่ในด้านเครื่องให้อากาศควรมีไว้ครับเพื่อคุณภาพน้ำที่ดี  โดยทั่วไปแนะนำได้เท่านี้ครับ   จิตตก
ตอนนี้ไปซื้อมาแล้วครับตัวยังแดงๆอยู่เลย ให้กินกุ้งฝอยครับ  ใส่ในตู้ 48 ปลาขนาด 7 นิ้วครับ 
aakung18
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2553, 01:02:46 AM »

ควรเตรียมตู้ใหญ่หน่อยนะครับถ้าคิดว่าเลี้ยงไปอีกนาน ตัวมันโตได้ใจอยู่

น้ำควรมีปั๊มอ๊อกซิเจนไว้  มันไม่อึดเหมือนช่อน ถึงจะอยู่วงศ์เดียวกัน

แรกๆหาฝาปิดตู้ดู ไม่แน่ใจว่ามันโดดเก่งหรือป่าว  เพราะนิสัยมันดุไม่ใช่เล่น

ส่วนอาหารฝึกน่าจะฝึกกินได้ครับ อาหารเม็ดปลากินเนื้อ แต่เลือกที่โปรตีนสูงๆไว้
เเด้น
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2554, 02:39:58 AM »

ตู้48หนา3หุนพอจะเลี้ยงชะโดไปตลอดได้มั้ยครับ
เเด้น
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2554, 02:42:33 AM »

ถ้าเปนตู้60กระจกหนา2หุนครึ่งจะพอรับมีอไหวมั้ยครับ
kane
ผู้ค้าปลาสวยงาม
ปลาใหม่ไฟแรง
*

ค่าความดี 15

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 95%
HP: 0.5%

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2554, 11:53:48 AM »

ถ้าเปนตู้60กระจกหนา2หุนครึ่งจะพอรับมีอไหวมั้ยครับ

พอไหวครับ สำหรับ ชะโดขนาดไม่เกิน 3 โล หรือยาวไม่เกิน 60 cm ครับ
kraiphopy
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%
HP: 0.1%

| |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2555, 08:11:29 PM »

ผมอยากเลี้ยงเป็นบ่อใหญ่สัก5*6เมตร เลี้ยงไว้ตกเล่น
แต่ผมยังตัดสิ้นใจไม่ได้ว่าจะเลี้ยงชะโดหรือกระสูบดี
ลูกปลาชะโดจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
ลูกปลากระสูบจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
ผมอยู่แถวสงขลา
T
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2556, 10:26:42 PM »

ผมจะเลี้ยงชะโดในบ่อกับปลาช่อนไม่รู้ว่าชะโดจะกินช่อนหมดหรือป่าวคับหรือปลาช่อนจะกินชะโดหมดกันแน่ก็ไม่รุใครรู้ตอบด้วยคับ ร้องไห้จริงๆนะ
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 79

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 29%
HP: 40.2%

| |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2556, 07:29:19 AM »

ผมจะเลี้ยงชะโดในบ่อกับปลาช่อนไม่รู้ว่าชะโดจะกินช่อนหมดหรือป่าวคับหรือปลาช่อนจะกินชะโดหมดกันแน่ก็ไม่รุใครรู้ตอบด้วยคับ ร้องไห้จริงๆนะ
ถ้าชะโดที่ได้มาใหญ่กว่าช่อนมาก ชะโดก็กินช่อนได้ครับ  แต่กลับกันถ้าช่อนที่ได้มาใหญ่กว่าชะโดมาก  ช่อนก็กินชะโดได้เช่นกันครับ  สรุป เอาตัวพอๆกันก็ไม่ค่อยมีปัญหา 

์NOT
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2557, 11:16:18 PM »

ผมมีปลาชะโดอยู่ในตู้1ตัว ให้กินพวกลูกปลาเป็นๆ จิ้งจก อะไรพวกนี้แหละ แต่ย้ำน่ะ ต้องเป็นๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบพิมพ์