หยุดทำลายบ้านเมือง หยุดความรุนแรง

นายหลวง

ลงนามถวายพระพร

เริ่มใช้กฎการซื้อขายตั้งแต่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป ผู้ซื้อที่ต้องการความปลอดภัยในการซื้อปลาสวยงามสามารถซื้อสินค้ากับผู้ขายที่ได้ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม แล้วเท่านั้น ADMIN

ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม

Thaiflood

บ้านปลาอินเตอร์ฟาร์ม วิภพอนันต์ฟาร์ม 55ฟาร์ม ปลานิลแปลงเพศ กำแพงแสน พื้นที่นี้เพื่อคุณ

ก.เก่งราชบุรีขายส่งและขายปลีกสินค้าสำหรับปลาสวยงาม พื้นที่นี้เพื่อคุณ จำหน่ายเครื่องประดับล้ำค่าสำหรับคุณ ยิ่งไพบูลย์

นิคอะควาเรี่ยม จุ้ยตู้ปลา ร้านลุงจวนตู้ปลา พื้นที่นี้เพื่อคุณ
Time4fish.net :: สินค้าดีๆ เพื่อคนรักสัตว์น้ำสวยงาม

รบกวนสมาชิกที่ต้องการโพสต์หัวข้อใหม่(กระทู้)เพิ่มกรุณาลบกระทู้ก่อนหรือล๊อคกระทู้ก่อนโพสต์ใหม่ด้วยตนเองนะครับ เพราะตอนนี้ทางทีมงานมีงานเยอะครับ จะไม่ค่อยสะดวกลบให้หากมีการแจ้งลบ ส่วนท่านใดไม่ยอมลบเองแต่ยังลงกระทู้เพิ่มจากที่กำหนดไว้ MOD จะทำการลบกระทู้ของท่านหากพบเห็นโดยไม่จำเป็นต้องแจ้งเหตุผลใดๆนะครับ ขอบคุณครับ และหากมีปัญหาใดๆเพิ่มเติมโปรดแจ้งมาที่ Ptt1000@hotmail.com ครับ ADMIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการฝึกปลามังกรให้กินอาหารเม็ดได้  (อ่าน 9937 ครั้ง)
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 79

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 29%
HP: 11.2%

| |
« เมื่อ: มกราคม 07, 2553, 10:45:25 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เห็นหลายกระทู้สอบถามเหลือเกิน เลยเอาคลิปมาลงให้ครับ  ปัจจัยที่จะทำให้การฝึกสำเร็จคือ
1 ต้องใจแข็งนิดนึง
2 ต้องมีปลานำกิน
3 อาศัยหนอนนกช่วย
    การฝึกของผมเดิมอดแล้วให้มันกินอาหารเม็ดแบบจำยอม แบบนี้ยากที่จะสำเร็จเพราะปลาจะผอมครับ อีกวิธีคือให้ปลาอยู่ร่วมกับปลาที่กินอาหารเม็ดง่าย ในที่นี้ใช้ปลานกแก้วนะครับ เพราะคิดแล้วว่ามันไม่ดุแถมกินเก่งด้วยสิ  วันแรกแรกเริ่มฝึกต้องงดให้อาหารเป็นกับปลามังกรรวมทั้งเนื้อสัตว์อื่นๆครับ   วันที่สามเริ่มให้หนอนนกเป็นอาหารกับปลาแต่จะให้อาหารเม็ดก่อนสัก 15 นาที หลังจากนั้นค่อยให้หนอนนกครับทำแบบนี้ไปสัก 5-6 วัน ให้สังเกตว่าปลาเริ่มกินอาหารเม็ดหรือยังหากปลาเริ่มกินแล้วก็ให้ลดปริมาณหนอนนกที่ให้ลง  จนกระทั่งปลากินอาหารเม็ดเป็นหลัก ก็ถือว่าสำเร็จครับ   ผลตอบแทนที่ได้  ทำให้ปลาห่างไกลโรคที่ติดมากับของสด  ประหยัดเงินในกระเป๋าท่าน(อาหารเม็ดถูกกว่า ปล.ในที่นี้ใช้อาหารปลาที่มีโปรตีนสูงกว่า 35% นะครับ) หากใช้อาหารปลามังกรโดยตรงราคาก็สูงเหมือนกันนะ

ThankCool By: kane
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 29%

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2553, 10:46:27 AM »

ThankCool By: kane
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kane
ผู้ค้าปลาสวยงาม
ปลาใหม่ไฟแรง
*

ค่าความดี 15

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 95%
HP: 0.6%

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2553, 02:45:32 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวไปลองดู แฮะๆ
kane
ผู้ค้าปลาสวยงาม
ปลาใหม่ไฟแรง
*

ค่าความดี 15

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 95%
HP: 0.6%

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2553, 11:09:09 PM »

ลองดูแล้วครับ แต่มันไม่แตะอาหารเม็ดเลย มังกร ออสซี่นะครับตัวนี้  จะใจแข็งดูมันต่อไป
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2553, 09:53:37 AM »

ลองดูแล้วครับ แต่มันไม่แตะอาหารเม็ดเลย มังกร ออสซี่นะครับตัวนี้  จะใจแข็งดูมันต่อไป
พยายามหน่อยนะครับ แต่หากไม่ได้จริงๆก็ต้องทำใจ ลองให้อาหารสดที่ตายแล้วแทนก็น่าจะได้ครับ  เต้นๆ

อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2553, 02:57:20 PM »

ตอนี้เลี้ยงปลามังกรเงินอยู่ครับ  อยู่เชียงใหม่   ใช้ตู้เล็กเเล้วไม่อยากให้มันโตเเต่เเข็งเเรง  ควรทำไงดี
wit
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2553, 04:06:55 PM »

จะเลี้ยงให้มันตัวเล็กๆ ในตู้เล็กนะหรอครับ  ให้อาหาร น้อยๆมั้งครับ
ฝน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2553, 07:32:02 PM »

สงสารปลาอ่ะ
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2553, 10:38:55 AM »

ตอนี้เลี้ยงปลามังกรเงินอยู่ครับ  อยู่เชียงใหม่   ใช้ตู้เล็กเเล้วไม่อยากให้มันโตเเต่เเข็งเเรง  ควรทำไงดี
แนะนำว่า เป็นการยากที่จะห้ามไม่ให้เค้าโตครับ หากเราให้อาหารปกติปลามันก็จะโตขึ้นแต่อาจจะไม่เต็มที่เพราะตู้ปลาขนาดเล็กจะปิดกั้นการเติบโตไว้ครับ  ทางที่ดีกับปลาควรขยายตู้ครับ  แฮะๆ 

อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2553, 12:33:13 AM »

5  วันเเล้วก็ยังไม่ยอมกินอาหาร  เซ็งมากๆ   เดินเข้าใกล้ตู้ก็วิ่งชนตู้
ไม่ยอมเชื่องสักที  ทำไงดีเนี่ย

ThankCool By: Oakidoky
อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2553, 01:14:29 AM »

ยังชอบตื่นคนอยู่เเต่กินทุกอย่างที่ขว้างหน้าเเล้ว  ดีใจ  อิอิ
game
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2554, 08:35:55 PM »

ไอ้ปลานำกินดูเหมือนฟาร์มแถวบ้านเขาใช้ปลาสอดนำให้ลูกปลากินตาม
แต่ถ้าใช้กับปลามังกรคงอร่อยอิอิลลองใช้ตะเพียนดิครับ
myjoefiend
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2556, 09:11:03 PM »

มันก็กินน๊ะครับ แต่เอามาลงวันแรก ล่อปลาเล็กผมไปตัว ถัดมาอีกวัน ล่อโชว์อีกตัว สรุป ต้องย้ายปลาตัวเล็กๆ หลังสุด ล่อกุ้งผมไปตัว ความชอบเรียงตามลำดับเลยครับ ผมว่าพอมันรู้ว่าอะไรมันกินได้ มันก็ซัดหมดแหละครับ ขนาด นิ้ว กับ แขนผม ันยังกระโดดกัดเลย

อ่านะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบพิมพ์