หยุดทำลายบ้านเมือง หยุดความรุนแรง

นายหลวง

ลงนามถวายพระพร

เริ่มใช้กฎการซื้อขายตั้งแต่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป ผู้ซื้อที่ต้องการความปลอดภัยในการซื้อปลาสวยงามสามารถซื้อสินค้ากับผู้ขายที่ได้ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม แล้วเท่านั้น ADMIN

ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม

Thaiflood

วิภพอนันต์ฟาร์ม 55ฟาร์ม ปลานิลแปลงเพศ กำแพงแสน พื้นที่นี้เพื่อคุณ

ก.เก่งราชบุรีขายส่งและขายปลีกสินค้าสำหรับปลาสวยงาม พื้นที่นี้เพื่อคุณ จำหน่ายเครื่องประดับล้ำค่าสำหรับคุณ ยิ่งไพบูลย์

นิคอะควาเรี่ยม จุ้ยตู้ปลา ร้านลุงจวนตู้ปลา พื้นที่นี้เพื่อคุณ

พื้นที่นี้เพื่อคุณ พื้นที่นี้เพื่อคุณ พื้นที่นี้เพื่อคุณ ฟิชแลนด์
Time4fish.net :: สินค้าดีๆ เพื่อคนรักสัตว์น้ำสวยงาม

รบกวนสมาชิกที่ต้องการโพสต์หัวข้อใหม่(กระทู้)เพิ่มกรุณาลบกระทู้ก่อนหรือล๊อคกระทู้ก่อนโพสต์ใหม่ด้วยตนเองนะครับ เพราะตอนนี้ทางทีมงานมีงานเยอะครับ จะไม่ค่อยสะดวกลบให้หากมีการแจ้งลบ ส่วนท่านใดไม่ยอมลบเองแต่ยังลงกระทู้เพิ่มจากที่กำหนดไว้ MOD จะทำการลบกระทู้ของท่านหากพบเห็นโดยไม่จำเป็นต้องแจ้งเหตุผลใดๆนะครับ ขอบคุณครับ และหากมีปัญหาใดๆเพิ่มเติมโปรดแจ้งมาที่ Ptt1000@hotmail.com ครับ ADMIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การฝึกปลามังกรให้กินอาหารเม็ด ทำได้ไหมครับ  (อ่าน 9728 ครั้ง)
kane
ผู้ค้าปลาสวยงาม
ปลาใหม่ไฟแรง
*

ค่าความดี 15

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 95%
HP: 0.4%

| |
« เมื่อ: มกราคม 06, 2553, 03:41:59 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คือตอนนี้ เริ่มสงสารเหยื่อที่ให้ไปบ่อยๆแล้วสิ ไม่ทราบว่าใครมีวิธีดีๆก็แบ่งๆกันหน่อยนะ  อืมจุ๊บๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 81

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 37%
HP: 10.1%

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2553, 04:21:39 PM »

ทำได้ครับแต่ต้องมีปลานำกินหน่อยนะ  เดี๋ยวเอาคลิป ปลามังกรเงินกินอาหารเม็ดที่ร้านมาให้ดูครับ ฝึก 2 สัปดาห์ ตอนนี้กินอาหารเม็ดทุกตัว  เลี้ยงรวมกับปลา นกแก้วเลิฟ กับ นกแก้วแดงครับ ปลาซื้อมาขนาด 12-14 นิ้วได้ เดิมเค้าให้แต่ของสด จ้า  วางมาด

ดูตามนี้เลยครับ http://www.time4fish.net/board/index.php?topic=6180.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2553, 11:06:16 AM โดย คนเลี้ยงปลา » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

TKO
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2553, 07:33:49 PM »

แนะนำนิดนึงนะครับ

พื้นฐานของอโรวาน่า เป็นปลากินเนื้อ  ถ้าเราจะฝึกเขากินอาหารเม็ด  อาหารเม็ดที่ให้ จะต้องมีโปรตีนที่เหมาะสมนะครับ ถึงจะเหมาะกับปลา  ไม่งั้นระยะยาว ผมว่า มีผลเสียแน่ๆ

ไม่ลองให้ เนื้อกุ้งหั่นชิ้นดูครับ ซื้อเอาตามตลาดได้ ทรมานจิตใจน้อยหน่อย 

แช่ตู้เย็นไว้ไม่เสียหาย กินได้ทั้งปลาทั้งคนครับ   ^^
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kane
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 95%

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2553, 10:07:07 AM »

แนะนำนิดนึงนะครับ

พื้นฐานของอโรวาน่า เป็นปลากินเนื้อ  ถ้าเราจะฝึกเขากินอาหารเม็ด  อาหารเม็ดที่ให้ จะต้องมีโปรตีนที่เหมาะสมนะครับ ถึงจะเหมาะกับปลา  ไม่งั้นระยะยาว ผมว่า มีผลเสียแน่ๆ

ไม่ลองให้ เนื้อกุ้งหั่นชิ้นดูครับ ซื้อเอาตามตลาดได้ ทรมานจิตใจน้อยหน่อย 

แช่ตู้เย็นไว้ไม่เสียหาย กินได้ทั้งปลาทั้งคนครับ   ^^

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมให้เนื้อหมูแทนแล้ว ไม่รู้ใช้แทนเนื้อกุ้งได้ไหมครับ แล้วมันจะมีผลต่อปลาไหมครับ  งงอ่ะท่าน
TKO
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2553, 01:37:35 PM »

เนื้อหมู กินได้ แต่ไม่นิยมให้ปลากินครับ ด้วยเหตุว่าย่อยยาก  

และธรรมชาติของอโรวาน่านั้น ก็ไม่ได้กินเนื้อสัตว์บกขนาดใหญ่แบบนี้

ที่เคยเห็นเลี้ยงก็กินได้นะครับ แล้วก็สมบูรณ์ดีด้วย  แต่เขาไม่ได้ให้เนื้อหมูอย่างเดียว ให้ประกอบกับอาหารอื่นๆด้วย

หรือถ้าจะให้ควรเลือกแบบไม่ติดมันนะ เอาเนื้อล้วนๆ หรือหาพวกเนื้อไก่ ที่ไขมันน้อยๆ อย่างเนื้ออกก็ได้

แล้วก็หมั่นดูแลเรื่องของเสีย แล้วก็คุณภาพน้ำด้วย เพราะให้ของพวกนี้ น้ำจะเสียไวครับ

kane
*

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2553, 10:10:34 AM »

เนื้อหมู กินได้ แต่ไม่นิยมให้ปลากินครับ ด้วยเหตุว่าย่อยยาก 

และธรรมชาติของอโรวาน่านั้น ก็ไม่ได้กินเนื้อสัตว์บกขนาดใหญ่แบบนี้

ที่เคยเห็นเลี้ยงก็กินได้นะครับ แล้วก็สมบูรณ์ดีด้วย  แต่เขาไม่ได้ให้เนื้อหมูอย่างเดียว ให้ประกอบกับอาหารอื่นๆด้วย

หรือถ้าจะให้ควรเลือกแบบไม่ติดมันนะ เอาเนื้อล้วนๆ หรือหาพวกเนื้อไก่ ที่ไขมันน้อยๆ อย่างเนื้ออกก็ได้

แล้วก็หมั่นดูแลเรื่องของเสีย แล้วก็คุณภาพน้ำด้วย เพราะให้ของพวกนี้ น้ำจะเสียไวครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอาไปลองก่อนนะ
อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2553, 06:22:11 PM »

ไม่ควรให้กินเนื้อสัตว์บกครับ ควรเป็นพวกเเมลงจะดีกว่า
เพราะว่ามันมีโปรตีน กับ เเคลเซียม
ส่งผลให้ปลาเจริญเติบโตเร็วกว่าครับ
เออ  อย่าให้อาหารปลาเเบบจำเจนะครับ  สลับกันไปตามอารมจะดีกว่า
ให้เเบบเดียว มัน อาจจะเบื่ออาหารได้นะครับ

ThankCool By: kane
kane
*

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2553, 11:43:57 PM »

ไม่ควรให้กินเนื้อสัตว์บกครับ ควรเป็นพวกเเมลงจะดีกว่า
เพราะว่ามันมีโปรตีน กับ เเคลเซียม
ส่งผลให้ปลาเจริญเติบโตเร็วกว่าครับ
เออ  อย่าให้อาหารปลาเเบบจำเจนะครับ  สลับกันไปตามอารมจะดีกว่า
ให้เเบบเดียว มัน อาจจะเบื่ออาหารได้นะครับ
ขอบคุณครับ ตอนนี้ให้อาหารเป็นกุ้งชิ้นแล้วครับ สะดวกดี แต่ก่อนซื้อกุ้งฝอยอย่างเดียวไม่ไหวจุกค่าอาหาร  จะตายเอา
อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2553, 09:35:41 PM »

เออ  ถ้าให้อาหารเป็นจิ้งหรีด กับลูกปลา
จะดีกับอนาคตปลาไหมครับ มีความรุ้สึกว่าอาหารจมมันไม่กินอะครับ
หนอนนก ลอยเเป๊บเดียว มันก็จมอะครับ
อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2553, 12:51:57 AM »

ดีใจมากๆ  ตอนนี้ ผมฝึกปลากินอาหารเม็ดได้เเล้ว
กว่าจะยอมกินเหนื่อยเเทบตายเลย  เพื่อนๆใครมีปัญหา ก็เเลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ
ฟรี
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2553, 11:11:17 AM »

แหม ความพยายามดีเลิศยกนิ้วให้เลยนะ   แจ๋วเลย
อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2553, 08:29:43 PM »

ครับผม ก็อย่างนี้เเหละ  เป็นนักเลี้ยงมือใหม่อะครับผม
game
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2554, 06:49:53 PM »

ลองฮิคาริสำหรับมังกรดิครับสารอาหารครบถ้วน
อนุชนา
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2554, 06:05:05 PM »

เอากุ้งที่ตายใหม่ๆให้กินสิ
SUJARITT
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2554, 09:02:33 PM »

ไม่เหลืออะไรเลยตอนนี้ปลาไม่กินอาหาร แล้วว่ายน้ำอ้าปากตลอดเวลาเลยอยากรู้ว่าปลาป่วยหรือเปล่าค่ะใครก็ได้ช่วยตอบที่
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 81

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 37%
HP: 10.1%

| |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2554, 09:08:03 PM »

ไม่เหลืออะไรเลยตอนนี้ปลาไม่กินอาหาร แล้วว่ายน้ำอ้าปากตลอดเวลาเลยอยากรู้ว่าปลาป่วยหรือเปล่าค่ะใครก็ได้ช่วยตอบที่
สรุปไม่กินอาหารและอ้าปาก ก็ป่วยแน่นอนครับ แต่ก่อนหน้านั้นอาหารมื้อสุดท้ายให้อะไรกินครับ  แล้วการอ้าปากคืออ้าปากค้างไว้หรือ อ้าแล้วหุบเป็นจังหวะครับ  ต้องดูก่อนว่าเกิดจากอะไรครับ

วิทย์
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2555, 08:17:32 AM »

เรดบี 10 นิ้ว 5,000 พร้อมเซอร์
fisherman
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 0%

| |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2555, 02:26:52 PM »

ทำได้ครับแต่ต้องมีปลานำกินหน่อยนะ  เดี๋ยวเอาคลิป ปลามังกรเงินกินอาหารเม็ดที่ร้านมาให้ดูครับ ฝึก 2 สัปดาห์ ตอนนี้กินอาหารเม็ดทุกตัว  เลี้ยงรวมกับปลา นกแก้วเลิฟ กับ นกแก้วแดงครับ ปลาซื้อมาขนาด 12-14 นิ้วได้ เดิมเค้าให้แต่ของสด จ้า  วางมาด

ดูตามนี้เลยครับ http://www.time4fish.net/board/index.php?topic=6180.0
ดูคลิปไม่ได้อ่ะครับ

ราคาประตูรีโมท ราคาโปรโมชั่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบพิมพ์