ตอนนี้เพื่อความสะดวกในการซื้อขายผ่าน facebook สามารถเข้าร่วมกลุ่ม Time4fish ได้ตามลิงค์ด้านล่างเลย

เข้าร่วมกลุ่ม Time4fish บน FACEBOOK

หยุดทำลายบ้านเมือง หยุดความรุนแรง

เริ่มใช้กฎการซื้อขายตั้งแต่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป ผู้ซื้อที่ต้องการความปลอดภัยในการซื้อปลาสวยงามสามารถซื้อสินค้ากับผู้ขายที่ได้ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม แล้วเท่านั้น ADMIN

ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม

วิภพอนันต์ฟาร์ม 55ฟาร์ม ปลานิลแปลงเพศ กำแพงแสน พื้นที่นี้เพื่อคุณ

ก.เก่งราชบุรีขายส่งและขายปลีกสินค้าสำหรับปลาสวยงาม Tailybuddy สินค้าสัตว์เลี้ยงเพื่อคุณ จำหน่ายเครื่องประดับล้ำค่าสำหรับคุณ ยิ่งไพบูลย์

นิคอะควาเรี่ยม จุ้ยตู้ปลา ร้านลุงจวนตู้ปลา พื้นที่นี้เพื่อคุณ

Time4fish.net :: สินค้าดีๆ เพื่อคนรักสัตว์น้ำสวยงาม

ช่วงนี้หากสมาชิกพบว่าเว็บเข้าไม่ได้ช่วยแจ้ง ADMIN ด้วยโดยโปรดแจ้งมาที่ Ptt1000@hotmail.com ครับ ADMIN อย่าเพียงแต่เห็นว่าใช้งานไม่ได้ก็ช่างมัน สังคมเว็บเราจะดีได้ต้องช่วยกันครับอย่าเห็นแก่ตัว

หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลากัดป่วย  (อ่าน 46822 ครั้ง)
nisa
บุคคลทั่วไป
| |
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2552, 10:04:22 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ปลากัดมันไม่รู้มันเป็นอะไรค่ะ ซึม ไม่กินอาหารท้องมันอป่อง เกล็ดเริ่มตั้งขึ้นมา อยู่ที่ก้นโหล ตัวเอียง ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ อ้อน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kane
ผู้ค้าปลาสวยงาม
ปลาใหม่ไฟแรง
*

ค่าความดี 15

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 95%
HP: 0.1%

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2552, 11:16:13 AM »

สงสัยติดเชื้อแบคทีเรียจากคุณภาพน้ำที่ไม่ดีอ่าครับ ลองดูวิธีการรักษาที่นี่ดูนะ http://www.time4fish.net/FDB.html น่าจะช่วยได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nisa
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2552, 12:00:44 PM »

ขอบคุณค่ะ ตอบไวดีจัง  ส่งจุ๊บ เดี๋ยวจะลองดูก่อนนะ
Ady
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2552, 03:41:11 PM »

ปลากัดของผมมีอาการ หัวเชิดหางตกหลังงง ตาทั้ง 2 ข้างเป็นฝ้า ลอยอยู่ผิวน้ำชิดผนังอ่างปลา ไม่ค่อยว่ายน้ำ ตัวเป็นเมือกๆ จะรักษาอย่างไรดีครับ รบกวนช่วยขอคำตอบ่วนเลยนะครับ
คนเลี้ยงปลาจ้า
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2552, 05:11:04 PM »

น่าจะเป็น
โรคคอลั่มนาริส  (Columnaris)
จากการติดเชื้อ แบคทีเรีย  Flexibactor columnaris(มักพบในการติดเชื้อของปลากัด)   Chondrococus columnaris (มักพบว่าเป็นสาเหตุของการติดเชื้อในปลาแฟนซีคาร์พ)

อาการของโรค   พบว่าตามเกล็ดของปลาและสัตว์น้ำมีลักษณะคล้ายๆเมือกขุ่นๆปกคลุมอยู่  รวมทั้งบางส่วนมีการอักเสบของผิวหนังภายใต้เกล็ดให้เห็น  หากมองผิวเผินอาจคิดว่าติดโรคเชื้อรา แต่จริงๆเป็นแบคทีเรียครับ(ในปลากัดพบมากเมื่อคุณภาพน้ำไม่เหมาะสม )  ส่วนอีกชนิดที่มักพบติดเชื้อในปลาแฟนซีคาร์พและปลาทอง จะมีอาการของโรคที่มักพบร่วมกับโรคตกเลือด  (septicaemia)   โดยมักเป็นโรคตกเลือดก่อนแล้วตามด้วย โรคคอลั่มนาริสซ้ำเติมอีกครั้ง  
การรักษาในปลาสวยงาม
เตตร้าไซคลิน (250 มก./5 ลิตร.), อ๊อกซิเตตร้าไซคลิน (250 มก./5 ลิตร). ติดต่อกันไม่ต่ำกว่า 10 วัน การใช้ยาในกลุ่มเตตร้าอย่าใส่เกลือร่วมเนื่องจากจะทำให้ฤทธิ์ของยาลดลงครับ  

คัดลอกมาจาก http://www.time4fish.net/FDB.html  
เปลี่ยนน้ำก่อนใส่ยา  (ยาซื้อได้ตามร้านขายยาคนนะครับ)ปริมาณยาลดหลั่นลงตามปริมาตรน้ำนะครับ  ปกติปลากัดที่อยู่ในน้ำหมักที่มีสภาพเป็นกรดนิดๆ จะไม่ค่อยเป็นโรคนี้ครับ หายเร็วๆนะครับ
Ady
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2552, 12:24:00 PM »

ขอบคุณ คนเลี้ยงปลามากๆครับ ผมทำตามที่แนะนำแล้ว ตามที่คุณบอกทุกอย่าง 2 วันแล้ว ปลามันยังอยู่ในอาการเดิม ว่ายน้ำไม่ค่อยได้มั้ง ผมอยากถามว่า ใช้ยาที่ผสมน้ำป้อนปลาเลยได้มั้ยครับ ไม่อยากเห็นมันทรมาน สงสารน่ะครับ ไม่เหมือนเรี้ยงหมาเลยนะ.

ผมอาจใจร้อนไป ขอโทษที่ถามนะครับ

Ady   ขอร้อง
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 82

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 38 : Exp 20%
HP: 0.4%

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2552, 03:14:25 PM »

ป้อนนี้ไม่เคยใช้กับปลากัดนะครับ  การรักษาต้องใจเย็นครับ  สรุปว่าแช่น่าจะดีกว่านะครับ (ปลากัดมันตัวเล็กปริมาณยาที่เหมาะสมจึงเป็นไปได้ยากที่จะคำนวณครับ) อาหารอาจให้ได้วันเว้นวัน  ให้น้อยๆนะครับ เพื่อรักษาคุณภาพน้ำ

Ady
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2552, 03:59:13 PM »

ไม่ค่อยกินอาหารเม็ดครับ สงสัยว่าเจ้าของเดิมอาจเรี้ยงด้วยอาหารสด ลูกน้ำ หรือ ไร ต่ที่มีอยู่ทั้งหมด ผม ให้อาหารเม็ดเพื่อป้องกันเชื้อโรคต่างๆที่มากับอาหาร เช่นลูกน้ำและไลทะเลน่ะครับไม่รู้ว่าทำถุกทางแล้วหรือไม่ครับ  งงอ่ะท่าน
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 38 : Exp 20%

| |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2552, 07:17:37 PM »

ปกติให้อาหารสดก็ดี นะครับปลากัดเข้ามีความทนทานด้านเชื้อโรคอยู้แล้ว แต่อาหารเม็ดนี่ส่วนใหญ่ให้เพราะความสะดวกครับผม ไรทะเลก็ดีหน่อยครับ เพราะส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีโรคที่เกี่ยวข้องกับปลาน้ำจืดครับ (ส่วนมากไรทะเลต้องเลี้ยงที่ความเค็มมากกว่าน้ำทะเลทั่วไป 3-4 เท่าครับจึงมีเชื้อโรคค่อนข้างน้อย) ดีใจ

Ady
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2552, 11:01:27 AM »

วันนี้อาการเจ้าตัวป่วย อาการดูดีขึ้น ลำตัวที่ดูติดเชี้อก็เหมือนมันลอกออกแล้วเป็นขุยๆ กินอาหารเม็ดได้ ว่ายน้ำเล่นเป็นบางครั้งแต่ยังว่ายได้ไม่เต็มตัวนัก ตายังขุ่นอยู่อีกหนึ่งข้างหนึ่ง ผมให้ยาตามที่คุณคนเลี้ยงปลาแนะนำและใช้ยาเหลืองยี่ปุ่นร่วมด้วยประมาณเท่าหัวไม้ขีดต่อน้ำ 5 ลิตรน่ะครับ เจ้าตัวป่วยน่าจะดีขึ้นแล้วใช่ป่าวครับ ออ้เจ้าตัวป่วยมันเป็นปลากัดหม้อยักษ์ อายุ5 เดือน ยาวจากปลายปากถึงโคนหาง 4 นิ้ว สีแดงดำ ผมซื้อมาจาก Habormall แหลมฉบัง ตอนซื้อมาก็ป่วยอยู่แล้วที่วื้อเพราะสงสารอยากช่วยรักษาให้หายเห็นตั้งอยู่ในโหลแคบๆหัวเชิดๆ สงสาร ถ้าหายแล้วควรก็จะหาตู้และออกซิเจนหรือไม่ครับ เห็นปลาที่อยู่ในตู้ที่มีปั้มออกซิเจนร่าเริงดี หนอนหนังสือ
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2552, 03:57:45 PM »

วันนี้อาการเจ้าตัวป่วย อาการดูดีขึ้น ลำตัวที่ดูติดเชี้อก็เหมือนมันลอกออกแล้วเป็นขุยๆ กินอาหารเม็ดได้ ว่ายน้ำเล่นเป็นบางครั้งแต่ยังว่ายได้ไม่เต็มตัวนัก ตายังขุ่นอยู่อีกหนึ่งข้างหนึ่ง ผมให้ยาตามที่คุณคนเลี้ยงปลาแนะนำและใช้ยาเหลืองยี่ปุ่นร่วมด้วยประมาณเท่าหัวไม้ขีดต่อน้ำ 5 ลิตรน่ะครับ เจ้าตัวป่วยน่าจะดีขึ้นแล้วใช่ป่าวครับ ออ้เจ้าตัวป่วยมันเป็นปลากัดหม้อยักษ์ อายุ5 เดือน ยาวจากปลายปากถึงโคนหาง 4 นิ้ว สีแดงดำ ผมซื้อมาจาก Habormall แหลมฉบัง ตอนซื้อมาก็ป่วยอยู่แล้วที่วื้อเพราะสงสารอยากช่วยรักษาให้หายเห็นตั้งอยู่ในโหลแคบๆหัวเชิดๆ สงสาร ถ้าหายแล้วควรก็จะหาตู้และออกซิเจนหรือไม่ครับ เห็นปลาที่อยู่ในตู้ที่มีปั้มออกซิเจนร่าเริงดี หนอนหนังสือ
แฮะ ๆ ขอโทษทีครับที่ตอบช้าไปหน่อย(ติดงานเยอะมากครับ)  ตอนนี้ปลาหายป่วยหรือยังครับ   สำหรับปลากัดคงไม่จำเป็นต้องใช้ตู้ที่มีอ๊อกซิเจนนะครับ แต่หากว่าให้ปลามันเลือกมันก็คงอยกอยู่ในที่สบายๆน่ะครับ ตามใจชอบเลย แต่ที่สำคัญรักษาคุณภาพน้ำให้ดีเสมอ 7-10 วันเปลี่ยนน้ำ 70% ครับ ดีใจ

Ady
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2552, 03:19:20 PM »

ขอโทษที่หายไปนาน ก็ติดงานประจำนะครับ เจ้าตั้วป่วยหายดีแล้วครับ แต่ไม่ยอมแพร่พันตามธรรมดาของปลากัดยักษ์น่ะครับ แต่ตอนนี้นะ ปงดหัวกับปลากัดตัวเมียมากๆ มันเกล็กตั้งท้องโตตายไป4 ตัวแล้วแม่พันธ์ทั้งนั้นเลย อาหารก็ให้แต่ลูกไลทะเลแล้วนะครับไม่น่าจะเป็นแบบตอนที่ให้อาหารเม็ด หรือลูกน้ำอบแห้ง พอมีทางแก้ไขอะไรได้มั้ยครับ
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2552, 04:23:56 PM »

โชคดีของไอ้ตัวเก่านะ ฮิฮิ ระบำชาวเกาะ   ส่วนเรื่องที่ถามอืมตอบยากครับ ตั้งใจฟัง อาการแบบนี้ เคยอ่านในเว็บต่างๆที่รวบรวมมาเรื่องโรคเกล็ดตั้งส่วนใหญ่รักษาไม่ได้  แต่มีอาการท้องโตร่วมนี่น่าจะมีอาการติดเชื้อแบคในระบบทางเดินอาหาร หรือไม่ก็ในช่องท้อง  แล้วปลามันยังกินอาหารหรือปล่าวครับ  หากเป็นการติดเชื้อแบคทีเรียในช่องท้อง ต้องแช่ไรทะเลกับยา เตตร้าไซคลินนะครับ เอาประมาณว่า ละลายยา 1/2 แคปซูล ผสมน้ำนิดหน่อยพอเหลือง  แล้วแช่ไรในยาประมาณ 10 นาที ซึ่งไรจะเเป็นตัวพาตัวยาไปรักษาในช่องท้องครับ  แต่หากไม่กินอาหารแล้ว ก็ต้องแช่ยาในโหลแทน ยา 1 เม็ด 400 mg ผสมกับน้ำ 15-20 ลิตร ไม่ต้องใส่เกลือร่วมนะครับ น้ำในโหลก็กะปริมาณยาเอานะครับ  ขอให้หายป่วยเร็วๆนะ เต้นๆ

altoneo
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2552, 10:09:11 AM »

ตายไปแล้วครับ มีแบบนี้มาตายหมดไม่เหลือครับ วิธีที่คุณแนะนำมาผมก็ลองทำแล้วได้สูตรมาจากร้านขายปลาตู้และปลากัดแถวๆบ้านแต่ยังไม่ได้ผลนักแค่ได้ยืดอายุปลาออกไปประมาณ 5 วันซึ่งผมก็สงสัยอยู่ว่ามันน่าจะได้ผลแพราะว่า ปรกติแล้ว 3 วันก็ตายแต่นี่มันยืดออกไปอีก5วันนะครับแต่ก็ยังยื้อเอาไว้ไม่ได้คงจะขึ้นอยู่กับอาการและความอึดของปลาแต่ละตัวด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ หนูปล่าวนะ
zx
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2553, 10:47:36 AM »

ตาขาว  ตัวเอียง คิดไม่ตกง่ะ อึ้ง
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2553, 11:20:36 AM »

ตาขาว  ตัวเอียง คิดไม่ตกง่ะ อึ้ง
ตอนนี้ที่ ร้านปลาของผมใช้ BIO nock(ไบโอน๊อค 3) สูตร 3 นะครับได้ผลดี กับกรณีปลากัด ตัวลีบๆห่อว่ายน้ำดุกดิ๊กเนี่ย 2-3 วันก็หายเลยครับ  แจ๋วเลย

love ป ปลา
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2554, 03:44:46 PM »

ปลากัด คีบและหาง เป็นรู ทำอย่างไรถึงหายคะ ไม่สบาย
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2554, 06:26:55 PM »

ปลากัด คีบและหาง เป็นรู ทำอย่างไรถึงหายคะ ไม่สบาย
ถ้าเป็นรูจากการถูกกัด ก็รักษาตามด้านบนเลยครับ  ซื้อยาไบโอน๊อคสูตร 3 มา เอาปลาใส่โหล ขนาดเล็กหรือกลางก็ได้ ปริมาณน้ำน่าจะ 500 cc -900 cc  เอายาไบโอน๊อค หยดใส่ถ้วยเปล่า 1 หยด(ที่ขวดจะมีหลอดหยดยามาด้วย) แล้ว บีบยาในหลอดออกให้หมด  เอาหลอดเปล่าไปดูดน้ำสะอาดมา ให้เต็มหลอด  แล้วบีบน้ำสะอาดนั้นลงในถ้วยที่เราหยดยาไว้  ทำการคนน้ำกับยาให้ผสมกัน แล้วค่อยๆ ดูดเอาน้ำยาที่ผสมกันดีแล้วไปหยดในโหลปลากัดที่ป่วยครับ 1 โหล 1 ตัว 1 หยด ต่อ 1 วัน ทำทุกวัน 10 วันก็หายแล้วครับ

น้องมาวินน์
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2555, 09:42:22 PM »

ปลากัดตรงบริเวณหาง แหว่งเป็นสีขาวไปเลยค่ะ(ลำตัวปลาสีแดงค่ะ) เท่าที่อ่านมา น่าจะเป็นเชื้อรา?? รักษายังไงคะ ขอบคุณมากๆค่ะ  คิดไม่ตกง่ะ
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2555, 09:57:03 PM »

ปลากัดตรงบริเวณหาง แหว่งเป็นสีขาวไปเลยค่ะ(ลำตัวปลาสีแดงค่ะ) เท่าที่อ่านมา น่าจะเป็นเชื้อรา?? รักษายังไงคะ ขอบคุณมากๆค่ะ  คิดไม่ตกง่ะ
มีลักษณะเป็นขุ่ยๆ หรือไม่ครับ  ถ้าเป็นราโดยทั่วไปต้องมีขุ่ย นะครับ

BNBeNZ
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2555, 04:23:00 PM »

แล้วปลากัดทีปกติดีจะใส่เตตต้าไซลินได้ป่าวคับ
hadaysu40
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 60%
HP: 0.1%

| |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2556, 01:54:39 PM »

มือใหม่หัดเลี้ยงกำลังเสาะหาข้อมูลอิอิ ไปล่ะครับ

00400
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2556, 12:40:24 PM »

ปลากัดมันป่วยหรือเปล่าไม่รู็ รู็แต่ว่ามันชอบนอนนิ่งๆใต้ขวดลองเคาะขวดดูก็ไม่ขยับเลย พอว่ายน้ำก็มาหายใจมีหวอดออกมาจาครีบ  แถมว่ายน้ำด้วยครีบข้างเดียว แง  ร้องไห้จริงๆนะ ร้องงอแง ใครรู้ว่ามันป่วยเป็นอะไรช่วยทีค่ะ  อ้อน อ้อน อ้อน
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2556, 01:08:06 PM »

ปลากัดมันป่วยหรือเปล่าไม่รู็ รู็แต่ว่ามันชอบนอนนิ่งๆใต้ขวดลองเคาะขวดดูก็ไม่ขยับเลย พอว่ายน้ำก็มาหายใจมีหวอดออกมาจาครีบ  แถมว่ายน้ำด้วยครีบข้างเดียว แง  ร้องไห้จริงๆนะ ร้องงอแง ใครรู้ว่ามันป่วยเป็นอะไรช่วยทีค่ะ  อ้อน อ้อน อ้อน
น่าจะป่วยนะครับ  ลองใส่ยาตามนี้ก่อนนะแล้วค่อยดูอาการอีกที
โชคดีของไอ้ตัวเก่านะ ฮิฮิ ระบำชาวเกาะ   ส่วนเรื่องที่ถามอืมตอบยากครับ ตั้งใจฟัง อาการแบบนี้ เคยอ่านในเว็บต่างๆที่รวบรวมมาเรื่องโรคเกล็ดตั้งส่วนใหญ่รักษาไม่ได้  แต่มีอาการท้องโตร่วมนี่น่าจะมีอาการติดเชื้อแบคในระบบทางเดินอาหาร หรือไม่ก็ในช่องท้อง  แล้วปลามันยังกินอาหารหรือปล่าวครับ  หากเป็นการติดเชื้อแบคทีเรียในช่องท้อง ต้องแช่ไรทะเลกับยา เตตร้าไซคลินนะครับ เอาประมาณว่า ละลายยา 1/2 แคปซูล ผสมน้ำนิดหน่อยพอเหลือง  แล้วแช่ไรในยาประมาณ 10 นาที ซึ่งไรจะเเป็นตัวพาตัวยาไปรักษาในช่องท้องครับ  แต่หากไม่กินอาหารแล้ว ก็ต้องแช่ยาในโหลแทน ยา 1 เม็ด 400 mg ผสมกับน้ำ 15-20 ลิตร ไม่ต้องใส่เกลือร่วมนะครับ น้ำในโหลก็กะปริมาณยาเอานะครับ  ขอให้หายป่วยเร็วๆนะ เต้นๆ

เดียร์
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2556, 04:47:50 PM »

อ่านหลายเว็บค่ะ แต่ไม่รู้ว่าตกลงปลาเป็นเชื้อรา หรือปลาติดเชื้อแบคทีเรียค่ะ งงว่าจะรักษายังไง ตอนนี้สั่งยามาค่ะเป็นยาเหลืองญี่ปุ่น กับ Super Ich และ Malagreen อาการน้องปลากัดมันซึมค่ะ ลอยนิ่งๆเหนือน้ำไม่ก็ไปซุกอยู่ก้นโหล ตัวเล็กลงๆ ครีบรุ่ยๆปลาขาว สีซีดลงๆ เอาตัวถูกับโหลตลอดเวลา อยู่ๆ ก็ว่ายเร็วๆ มาฮุบหายใจเหนือผิวน้ำ น้ำเป็นเมือกไวมากๆ เหมือนจะหายใจลำบาก บางทีก็ทำตัวงอลอยนิ่งๆ  ..... ร้องไห้จริงๆนะ   ร้องงอแง   วิ่งไปร้องไป  ..... แล้วถ้าซื้อยามาตวงยังไงคะ เอาแบบที่ตวงแล้วเข้าใจง่ายๆ ได้ไหมคะ อาการเกิดเพราะเอากลับจากที่ทำงานไปที่บ้านเพราะไป ตจว. ฝากคุณแม่เลี้ยง บางทีท่านก็ไม่ได้เปลี่ยนน้ำ บางทีก็ให้อาหารเยอะไปหน่อย บางทีก็เปลี่ยนน้ำแบบน้ำประปามาผสม  ไม่นะ   จะตายเอา ..... รบกวนช่วยทีเถอะค่ะ อยากจะแนบรูปให้ดูเหลือเกิน  เจ็บตัว
เดือน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2558, 04:41:11 PM »

สวัสดีค่ะคือปลากัดมีอาการซึมค่ะแล้วพอวันนี้เปลี่ยนน้ำให้แล้วก็เกล็ดร่วงเต็มเลยค่ะ
เจม
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2559, 09:03:20 AM »

ปลาอยุ่นิ่งหัวเชิดไม่กินอาหารนอนตะแคง
Pisit Mittrapanont
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2560, 08:30:26 PM »

ปลากัดจีนหูช้าง ผมหางรีบ ห่อ ยกเว้นหูทำงัไรยครับ เป็นโรคอะไร รักษาอย่างไรครับ
Bk
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2560, 12:40:26 AM »

ปลากัดสีขาว เเต่พอผ่านๆไป กลับมีสีดำมากขึ้น หางรุ่ยๆ
ส่วนอีกตัวมีตุ่มนูนๆสีขาวขึ้นที่หาง โรคอะไร รักษายังไงดีคะ ช่วยด้วยค่ะ
ธีรพงษ์
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2560, 09:41:53 PM »

jitทำไมปลาผมว่ายไวมากๆอยู่นิ่งๆพอผมเดินผ่านมันก็ว่ายแทกๆจะออกจากโหลแล้วในน้ำมันเป็นเมือกใสๆขุ่นๆเเล้วปลาก็หายใจบ่อยด้วยครับไม่ค่อยว่ายไม่พอง อาการเหมือนไม่ค่อยดี หัวตกชอบอยู่นิ่งๆขี้ตกใจ เเต่เมื่อก่อนไม่เป็นไม่ ขี้ตกใจอบบนี้ครับ ช่วยบอกหน่อยน่ะครั้บรักษายังไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบพิมพ์