ตอนนี้เพื่อความสะดวกในการซื้อขายผ่าน facebook สามารถเข้าร่วมกลุ่ม Time4fish ได้ตามลิงค์ด้านล่างเลย

เข้าร่วมกลุ่ม Time4fish บน FACEBOOK

หยุดทำลายบ้านเมือง หยุดความรุนแรง

เริ่มใช้กฎการซื้อขายตั้งแต่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป ผู้ซื้อที่ต้องการความปลอดภัยในการซื้อปลาสวยงามสามารถซื้อสินค้ากับผู้ขายที่ได้ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม แล้วเท่านั้น ADMIN

ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม

วิภพอนันต์ฟาร์ม 55ฟาร์ม ปลานิลแปลงเพศ กำแพงแสน พื้นที่นี้เพื่อคุณ

ก.เก่งราชบุรีขายส่งและขายปลีกสินค้าสำหรับปลาสวยงาม พื้นที่นี้เพื่อคุณ จำหน่ายเครื่องประดับล้ำค่าสำหรับคุณ ยิ่งไพบูลย์

นิคอะควาเรี่ยม จุ้ยตู้ปลา ร้านลุงจวนตู้ปลา พื้นที่นี้เพื่อคุณ

Time4fish.net :: สินค้าดีๆ เพื่อคนรักสัตว์น้ำสวยงาม

ช่วงนี้หากสมาชิกพบว่าเว็บเข้าไม่ได้ช่วยแจ้ง ADMIN ด้วยโดยโปรดแจ้งมาที่ Ptt1000@hotmail.com ครับ ADMIN อย่าเพียงแต่เห็นว่าใช้งานไม่ได้ก็ช่างมัน สังคมเว็บเราจะดีได้ต้องช่วยกันครับอย่าเห็นแก่ตัว

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำ การทำบ่อปลาคาร์ฟ  (อ่าน 6735 ครั้ง)
chanasiri
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%
HP: 0%

| |
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2556, 11:21:19 AM »

หนอนหนังสือ
เป็นสมาชิกใหม่ครับ ชอบปลาคาร์ฟแต่ไม่เคยมีประสปการณ์การเลี้ยงเองเลยครับ ประจวบเหมาะกับมีสระว่ายน้ำเก่าสมัยลูกๆยังเด็กๆที่ไม่ได้ใช้งานแล้ว เลยอยากจะดัดแปลงเป็น บ่อปลาคาร์ฟ จึงอยากขอคำแนะนำเพื่อนสมาชิก เรื่องการทำบ่อ ด้วยครับ

* DSC01171.jpg (29.83 KB, 400x300 - ดู 331 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chanasiri
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2556, 11:26:54 AM »

ชุดกรองทรายเดิมของสระ สามารถใช้ทำการกรองสำหรับบ่อปลาได้หรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chanasiri
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2556, 11:47:35 AM »

ได้อ่านบทความของ admin และเพื่อนๆหลายๆห้อง แล้ว ได้ความรู้มามากเลยครับ แต่ตัวเองเกิดความสับสนมีคำถามขอคำแนะนำ จาก Admin & เพื่อนๆ เกี่่ยวกับปลาคาร์ฟ ด้วยนะครับ
1. ปลานอก ปลานำเข้า ดูเหมือนจะไม่ใช้ความหมายเดียวกัน ต่างกันอย่างไรครับ
2. มีปลาคัดเกรด แบ่งเป็นเกรดอะไรบ้างครับ และมีลักษณะที่ต่างกันอย่างไรครับ
3. บ่อ (สระเก่า) WxLxH : 3x13x1 ลบ.ม จะปล่อยปลาเล็ก ลงไปได้กี่ตัวครับ ตั้งใจเลี้ยงจนโต
4. อัตราการเติบโต ของปลาคาร์ฟ หากเลี้ยงจากปลาเล็กที่ขายในตลาด ผ่านไป 6 เดือน 12 เดือน จะได้ขนาดปลา (ซม) ประมาณเท่าไหร่  ครับ
ขอบคุณมากครับ
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 82

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 38 : Exp 20%
HP: 3.1%

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2556, 01:39:42 PM »

ได้อ่านบทความของ admin และเพื่อนๆหลายๆห้อง แล้ว ได้ความรู้มามากเลยครับ แต่ตัวเองเกิดความสับสนมีคำถามขอคำแนะนำ จาก Admin & เพื่อนๆ เกี่่ยวกับปลาคาร์ฟ ด้วยนะครับ
1. ปลานอก ปลานำเข้า ดูเหมือนจะไม่ใช้ความหมายเดียวกัน ต่างกันอย่างไรครับ
2. มีปลาคัดเกรด แบ่งเป็นเกรดอะไรบ้างครับ และมีลักษณะที่ต่างกันอย่างไรครับ
3. บ่อ (สระเก่า) WxLxH : 3x13x1 ลบ.ม จะปล่อยปลาเล็ก ลงไปได้กี่ตัวครับ ตั้งใจเลี้ยงจนโต
4. อัตราการเติบโต ของปลาคาร์ฟ หากเลี้ยงจากปลาเล็กที่ขายในตลาด ผ่านไป 6 เดือน 12 เดือน จะได้ขนาดปลา (ซม) ประมาณเท่าไหร่  ครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ
1. ปลานอกหมายถึง   ปลาที่นำเข้าจากต่างประเทศ ในที่นี้ส่วนใหญ่หมายถึง ญี่ปุ่นครับ   ปลานำเข้า ก็มีความหมายเดียวกับปลานอกครับ  (จำเป็นต้องเป็นปลาที่เกิดในต่างประเทศ)  ส่วนที่แตกต่างจริงๆ  คือลูกนอก  หมายถึงปลาที่เกิดในไทยแต่พ่อแม่ของปลาเป็นปลานำเข้าหรือปลานอกครับ 

2 การคัดเกรด โดยมากในฟาร์มเอกชน จะแบ่งปลาเป็นเกรด A เกรด B เกรด C และเหยื่อ   
   A หมายถึงปลาที่ มีรูปร่างรวมถึง ตำแหน่งสีสัน ความคมชัดของสี  การแบ่งตอนของสี  ซึ่งจัดอยู่ในระดับที่คาดว่า เมื่อเติบโตไปจะสวยงาม(อิงจากมาตรฐานของญี่ปุ่นและการประกวดทั่วๆไป) 
  B หมายถึงปลาที่มีตำหนิ หลุดมาจากเกรด A เช่น การแบ่งตอนของสีไม่สมบูรณ์ รูปร่างไม่สมบูรณ์ ความสมดุลของสีไม่สมบูรณ์  แต่เมื่อมองโดยรวมก็ยัง  สวยในระดับที่อาจลุ้นการเปลี่ยนแปลงในอนาคตได้ 
  C หมายถึงปลาโดยทั่วๆไปที่จำหน่าย ตามตลาดบ้านเรา เช่นปลาสีโทนเดียว  ปลาสีเลอะไม่เป็นระเบียบ  อัตราการโตแคระแกรน

เหยื่อ หมายถึงปลาที่ไม่มีอนาคตต่อไปในการเลี้ยง ถูกขายเพื่อเป็นอาหารให้กับปลาใหญ่อื่นๆ หรือถูกทิ้งลงในบ่อปลากินเนื้อครับ 

3 ขนาดบ่อตามที่บอก    เกือบ 40 ตัน  โดยรวมหากต้องการเลี้ยงแบบคุณภาพจริงๆ ก็ 1 ตัว ต่อ น้ำ 1 ตัน หรือเลี้ยงได้ 40 ตัวครับ ในที่นี้เน้นเลี้ยงจนใหญ่ขนาด 60 cm-80 cm ใช้ระยะเวลาเลี้ยง 1-3 ปี ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ และอาหาร 

4. ปลาเล็กทั่วไปในตลาดหาก พูดถึงปลาขนาด 3 นิ้วเมื่อเลี้ยงไป 6 เดือน หากอัตราการโตปกติ ในบ่อของคุณ และปล่อยไม่แน่น ไม่เกิน 100 ตัว ต่อบ่อ  ก็จะได้ปลาขนาด 10 นิ้ว   และหากเลี้ยงต่ออีก 6 เดือน ปลาจะโตได้ขนาด 13-16 นิ้วขึ้นอยู่กับสายพันุ์ครับ 

คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 82

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 38 : Exp 20%
HP: 3.1%

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2556, 01:41:15 PM »

ชุดกรองทรายเดิมของสระ สามารถใช้ทำการกรองสำหรับบ่อปลาได้หรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
กรองทรายเดิมของสระ อาจใช้ได้นะครับแต่ต้องขยันล้างกรองหน่อ แนะนำเสริมเปลือกหอยนางรม และใยกรองหยาบร่วมด้วยครับ

chanasiri
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2556, 01:54:12 PM »

ขอบคุณ "คนเลี้ยงปลา" มากๆ ครับ
Ketrool
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 40%
HP: 0.2%

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2562, 01:58:48 PM »

ชอบเลี้ยงปลามากครับ แต่ไม่มีความรู้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์