หยุดทำลายบ้านเมือง หยุดความรุนแรง

นายหลวง

ลงนามถวายพระพร

เริ่มใช้กฎการซื้อขายตั้งแต่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป ผู้ซื้อที่ต้องการความปลอดภัยในการซื้อปลาสวยงามสามารถซื้อสินค้ากับผู้ขายที่ได้ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม แล้วเท่านั้น ADMIN

ลงทะเบียนผู้ค้าปลาสวยงาม

Thaiflood

บ้านปลาอินเตอร์ฟาร์ม วิภพอนันต์ฟาร์ม 55ฟาร์ม ปลานิลแปลงเพศ กำแพงแสน พื้นที่นี้เพื่อคุณ

ก.เก่งราชบุรีขายส่งและขายปลีกสินค้าสำหรับปลาสวยงาม พื้นที่นี้เพื่อคุณ จำหน่ายเครื่องประดับล้ำค่าสำหรับคุณ ยิ่งไพบูลย์

นิคอะควาเรี่ยม จุ้ยตู้ปลา ร้านลุงจวนตู้ปลา พื้นที่นี้เพื่อคุณ
Time4fish.net :: สินค้าดีๆ เพื่อคนรักสัตว์น้ำสวยงาม

รบกวนสมาชิกที่ต้องการโพสต์หัวข้อใหม่(กระทู้)เพิ่มกรุณาลบกระทู้ก่อนหรือล๊อคกระทู้ก่อนโพสต์ใหม่ด้วยตนเองนะครับ เพราะตอนนี้ทางทีมงานมีงานเยอะครับ จะไม่ค่อยสะดวกลบให้หากมีการแจ้งลบ ส่วนท่านใดไม่ยอมลบเองแต่ยังลงกระทู้เพิ่มจากที่กำหนดไว้ MOD จะทำการลบกระทู้ของท่านหากพบเห็นโดยไม่จำเป็นต้องแจ้งเหตุผลใดๆนะครับ ขอบคุณครับ และหากมีปัญหาใดๆเพิ่มเติมโปรดแจ้งมาที่ Ptt1000@hotmail.com ครับ ADMIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลามังกรเงินแสนเชื่อง  (อ่าน 10932 ครั้ง)
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี
Administrator
ยิ่งกว่าที่เข้าใจ

ค่าความดี 79

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 29%
HP: 8.3%

| |
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2551, 05:21:17 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คือมาเล่าให้ฟังเล่นๆนะครับเกี่ยวกับปลามังกรโดยเฉพาะปลามังกรเงินนี่เป็นปลามังกรสายพันธุ์ที่มีความเชื่องค่อนข้างง่ายและฝึกให้คุ้นเคยกับคนเลี้ยงได้ง่ายๆ  โดยสมัยก่อนที่ผมเริ่มเลี้ยงปลามังกรใหม่ๆไม่รู้ว่าจะให้มันกินอะไรดี (เกือบ15 ปีที่แล้ว นานนะนั้น) เลยหันหมูสดให้มันกิน โดยเอาเนื้อหมูแปะไว้ที่ขอบตู้ด้านบนครับแรกๆก็ไม่กล้าว่ายเข้ามากิน  แต่ต่อมาก็กระโดดงับเนื้อหมูที่แปะไว้ข้างตู้ได้อย่างง่ายดาย  เหอๆ สุดท้ายเลยแกล้งเอาเนื้อหมูแปะไว้ให้สูงกว่าเดิมมันก็ยังสามารถกระโดดขึ้นมากินได้อีกครับ  ต่อมาจับเนื้อหมูไว้เลยให้มันกินกับมือมันก็โดดขึ้นมากินได้อีกสุดๆไปเลยปลาตัวนี้  แต่สุดท้ายมันก็ตายครับไม่ได้ตายเพราะอะไรหรอกตายเพราะโดดออกมาจากในตู้ครับ ซึ่งสมัยนั้นไม่รู้มาก่อนเลยว่าปลาชนิดนี้ชอบกระโดดออกจากตู้เลยเศร้าไปพักใหญ่   แต่ยังไงก็ถือว่ามีความทรงจำดีๆเกี่ยวกับปลาชนิดนี้ครับ  และตอนนี้ผมก็เลี้ยงไว้ในบ่อดิน เหอ 2 ตัว กะว่าจะให้มันไปกินลูกปลาซะหน่อยที่ไหนได้ พอหว่านอาหารเม็ดให้ปลาคราฟ ดันว่ายน้ำเข้ามากินด้วยเฉยเลย 555
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Nae
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2551, 06:32:41 PM »

แล้วไม่คิดจะเลี้ยงอีกรอบหรอครับ

ผมว่าเลี้ยงแล้วมันก็เพลินดีนะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aotacme
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2551, 02:44:26 PM »

ใช่ๆครับ
kittinat
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2551, 05:22:38 PM »

เหมือนผมเลยอะออกมาตายนอกตู้มังกรเงิน กะออสซี่
ตุ๊ก
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2552, 02:05:22 PM »

เลี้ยงปลามังกรเงินอยู่คะ เลี้ยงมา 3 เดือนแล้วไม่รู้เป็นอะไรไม่ยอมกินเหยื่อแล้วชอบว่ายมาข้างตู้แล้วทำตัวปลาบิด ๆ ไปมาช่วยบอกหน่อยว่าปลาเป็นอะไร
market4fish
หน่วยส่งเสริมการเลี้ยงสัตว์น้ำ
ผู้ดูแลทั่วไป
ปลาใหม่ไฟแรง

ค่าความดี 17

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 17 : Exp 6%
HP: 0.4%

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2552, 02:09:41 PM »

ลองตั้งกระทู้สอบถาม ที่หมวดคลินิกสัตว์น้ำดูนะครับน่าจะได้คำตอบที่ดี  ปล.หากมีรูปประกอบด้วยจะดีมากครับ(ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะถึงจะแนบรูปได้ครับ)  http://www.time4fish.net/board/index.php?board=12.0

วรวุฒิ
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2552, 11:50:47 PM »

ผมคิดว่าตั้งเเต่ผมเคยเลี้ยงปลาตระ-ลปลามังกรเนี้ยผมคิดว่า  ปลามังกรเงิน มีนิสัยขี้ตกใจมาก บางครั้งตกใจจนไม่กินอาหารเเละลงไปนอนอยู่ด้านล่างก้นพื้นกระจกก็มี  ถ้า เราอยากให้ปลามังกรที่เราเลี้ยงนั้นเชื่องไม่ค่อยขี้ตกใจมากคือการให้อาหารช่วยเราได้คับที่ผมลองทำดู คือ อดอาหารเเม้งเลยไม่กินก็ไม่ง้อวะ
555+สิ่งมีชีวิตทั่วไปหิวอย่างไงก็ต้องกินเพื่อดำรงชีวิตอยู่ ผมอดอาหารเจ้าปลามังกรเงินประมาณ 2 วัน
หิวสิคับให้อาหารไปที งับ ให้ไวเลยกลัวไม่ได้กินมั่งเเล้วต่อจากนั้นมันก็กินอาหารได้เรื่อย ๆ มาจนเชื่องมือคับแต่เเปลกนะครับที่บ้านผมเลี้ยงปลามังกรไว้เยอะมาก ๆ เพราะว่าพ่อเเละเเม่เขาเชื่อเรื่องฮวงจุ้ย ทุกครั้งกานให้อาหารหรือล้างทำความสะอาดตู้เนี้ยผมตลอดไม่ค่อยมีคนอื่นมาทำหรอกปลาทุกตัวเลยเชื่องมือผมมากเช่น ตู้ เมตร กว่าในตู้นั้นมีเจ้าทองมาเลย์3ตัวเเละทองอินโด1ตัว
(เลี้ยงรวมคับทะเลาะกันนิดหน่อยเป็นเรื่องธรรมดา) เวลาที่ผมเดินผ่านปลามันจะไม่ตกใจนะครับเเละปลาก็จะมาออกันอยู่ด้านริมตู้เพื่อที่อยากจะกินอาหาร  เเต่เวลาที่พ่อหรือคนอื่นเดินผ่านปลาพวกนั้นตกใจคับให้อาหารก็ไม่กินนี้เเละคับ ป . ปลาตากลมอยากถ่ามอะไรก็ได้ที่ ( mark_sks_2@hotmail.com ) คุณ มาร์ค คับ
คนเลี้ยงปลา
ดำเนินชีวิตร่วมกับสตรีที่รักบนสายน้ำและเสียงดนตรี

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 29%

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2552, 09:59:19 AM »

ผมคิดว่าตั้งเเต่ผมเคยเลี้ยงปลาตระ-ลปลามังกรเนี้ยผมคิดว่า  ปลามังกรเงิน มีนิสัยขี้ตกใจมาก บางครั้งตกใจจนไม่กินอาหารเเละลงไปนอนอยู่ด้านล่างก้นพื้นกระจกก็มี  ถ้า เราอยากให้ปลามังกรที่เราเลี้ยงนั้นเชื่องไม่ค่อยขี้ตกใจมากคือการให้อาหารช่วยเราได้คับที่ผมลองทำดู คือ อดอาหารเเม้งเลยไม่กินก็ไม่ง้อวะ
555+สิ่งมีชีวิตทั่วไปหิวอย่างไงก็ต้องกินเพื่อดำรงชีวิตอยู่ ผมอดอาหารเจ้าปลามังกรเงินประมาณ 2 วัน
หิวสิคับให้อาหารไปที งับ ให้ไวเลยกลัวไม่ได้กินมั่งเเล้วต่อจากนั้นมันก็กินอาหารได้เรื่อย ๆ มาจนเชื่องมือคับแต่เเปลกนะครับที่บ้านผมเลี้ยงปลามังกรไว้เยอะมาก ๆ เพราะว่าพ่อเเละเเม่เขาเชื่อเรื่องฮวงจุ้ย ทุกครั้งกานให้อาหารหรือล้างทำความสะอาดตู้เนี้ยผมตลอดไม่ค่อยมีคนอื่นมาทำหรอกปลาทุกตัวเลยเชื่องมือผมมากเช่น ตู้ เมตร กว่าในตู้นั้นมีเจ้าทองมาเลย์3ตัวเเละทองอินโด1ตัว
(เลี้ยงรวมคับทะเลาะกันนิดหน่อยเป็นเรื่องธรรมดา) เวลาที่ผมเดินผ่านปลามันจะไม่ตกใจนะครับเเละปลาก็จะมาออกันอยู่ด้านริมตู้เพื่อที่อยากจะกินอาหาร  เเต่เวลาที่พ่อหรือคนอื่นเดินผ่านปลาพวกนั้นตกใจคับให้อาหารก็ไม่กินนี้เเละคับ ป . ปลาตากลมอยากถ่ามอะไรก็ได้ที่ ( mark_sks_2@hotmail.com ) คุณ มาร์ค คับ
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆที่นำมาแชร์กันนะครับ  แต่ก็ก็จริงอย่างที่ คุณมาร์คว่านะ หากให้มันอดหน่อยก็กินอาหารง่ายแล้ว 555  ดีใจ

อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2553, 09:42:11 PM »

ครับผม  พึ่งได้มังกรเงิน  มาใหม่  จะเลี้ยงยังไงดี  ขอช่วยเเนะนำหน่อยนะครับผม
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2553, 10:35:35 AM »

ครับผม  พึ่งได้มังกรเงิน  มาใหม่  จะเลี้ยงยังไงดี  ขอช่วยเเนะนำหน่อยนะครับผม
 สบายๆ อย่างแรก ปลากับน้ำเป็นของคู่กันครับน้ำไม่ดีปลาก็ตายได้ แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่างนะ  อย่างแรกคือ ให้อาหารเหลือหรือไม่  (ในข้อนี้ควรให้มันกินพออิ่ม อาหารควรให้พวกเนื้อกุ้งที่ตายแล้วเอากรีออก ส่วนเปลือกบางส่วนให้มันกินไปด้วยก็ดีครับ เพราะจะไปช่วยเรื่องภูมิคุ้มกัน)  ส่วนการเปลี่ยนน้ำ  ไม่นะ ะวังอย่างยิ่งไม่ควรเปลี่ยนน้ำแบบ อุ้มปลาออกมานอกตู้ แล้วล้างตู้แล้วค่อยใส่น้ำจากนั้นเอาปลาใส่ แบบที่กล่าวมานี้ไม่ควรทำเพราะปลาอาจป่วยเนื่องจากสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว ทางที่ดีควรเปลี่ยนน้ำแบบ เอาสายยางดูดน้ำดูน้ำในตู้ออกโดยไม่ต้อเอาปลาออกมา พอน้ำลดได้ 70% ค่อยเติมน้ำใหม่เข้าไปให้เท่าเดิม อย่าลืม น้ำใหม่ต้องไม่มีคลอรีนนะจ๊ะ  แจ๋วเลย  สุดท้ายเรื่องยาปลามังกรแพ้ยา ที่มีส่วนผสมของมาลาไคน์กรีนอย่างมาก อาจทำให้ตายได้ ร้องไห้วิ่งหนี ดังนั้นหากปลาป่วยเนื่องจากแบคทีเรียควร ใช้ยาในกลุ่มเตตร้าไซคลิน หรือแอมม๊อกซี่จะดีกว่าครับ (ยาเหลืองญี่ปุ่นก็ใช้ได้นะครับ ทดสอบแล้ว) หากมีอะไรเพิ่มเติม ก็ถามมาใหม่นะ  เพราะมันมีเยอะมากเรื่องเลี้ยงปลา ต้องค่อยๆเก็บไปครับ  สบายสบาย

อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2553, 12:41:28 AM »

5  วันเเล้วครับ  ให้อาหารทุกอย่างเเล้วก็ยังไม่ยอมกินอะไรเลย
อาการ  ก็คือ  เอาหัวถูกับตู้เเล้วว่ายคล้ายงูอะครับ
บางทีก็อ้างปากเหมือนจะงับอะไรสักอย่าง   ปลาหาว  อะ  ครับ  งง
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2553, 02:19:35 PM »

5  วันเเล้วครับ  ให้อาหารทุกอย่างเเล้วก็ยังไม่ยอมกินอะไรเลย
อาการ  ก็คือ  เอาหัวถูกับตู้เเล้วว่ายคล้ายงูอะครับ
บางทีก็อ้างปากเหมือนจะงับอะไรสักอย่าง   ปลาหาว  อะ  ครับ  งง
สงสัยปลาคงป่วยแล้วครับ  มันว่ายน้ำหางกับครีบหุบๆ ป่าวครับ ถ้าใช่ก็ป่วยครับ ให้หายาเลยครับ อื่นโทรคุยดีกว่าครับ 0851675441 จะสะดวกกว่า นะ

อามีน
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2553, 08:32:47 PM »

เออ  เเต่ครีบไม่ค่อยหุบ  น้าครับ  งง   อยู่  ว่าควรจะทำไงดี
หายาตัวไหนอะครับ  เเล้วจะรู้ว่ามันป่วยเป็นโรคอะไรอะครับ
เซ็งมากพึ่งเลี้ยงครั้งเเรกนะเนี่ย
อาหารสารพัด  ก็ไม่ยอมกิม ไม่ยอมเชื่องสักที
เออ  อยากรู้ว่านิสัยปลามังกรเงินมันเป็นยังไงบ้าง
จะได้ศึกษาตัวมันถูก   งง  ทุกวันเลยครับ  จะว่ามันป่วยก็ 50  50  มึนตืบ
คนเลี้ยงปลา

| |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2553, 10:24:24 PM »

เออ  เเต่ครีบไม่ค่อยหุบ  น้าครับ  งง   อยู่  ว่าควรจะทำไงดี
หายาตัวไหนอะครับ  เเล้วจะรู้ว่ามันป่วยเป็นโรคอะไรอะครับ
เซ็งมากพึ่งเลี้ยงครั้งเเรกนะเนี่ย
อาหารสารพัด  ก็ไม่ยอมกิม ไม่ยอมเชื่องสักที
เออ  อยากรู้ว่านิสัยปลามังกรเงินมันเป็นยังไงบ้าง
จะได้ศึกษาตัวมันถูก   งง  ทุกวันเลยครับ  จะว่ามันป่วยก็ 50  50  มึนตืบ
ยาที่ใช้นะครับ แอมม๊อกซี่ (ยาแก้อักเสบคนนะ) ปริมาณการใช้ ขนาด 500มิลลิกรัม ใช้ ประมาณ 2 แคปซูล ต่อปริมาณน้ำในตู้ขนาด 24 นิ้ว เปลี่ยนน้ำ70%ทุกสองวันแล้วใส่ยาซ้ำในปริมาณเท่าเดิม รวมแล้วใส่ยา 5 ครั้ง รักษา 10 วันครับ  ปริมาณนี้เท่าที่เคยใช้รักษาปลามังกรเงินที่เคยเป็นนะครับ  สังเกตว่าปลาหากดีขึ้นจะเริ่มกินอาหารในวันที่ สาม อาหารช่วงแรกให้ใช้ไรทะเลอย่างเดียวก่อนเพราะปลายังไม่แข็งแรง จะเคี้ยวอาหารแข็งๆไม่ค่อยได้ครับ  ลองดูก่อนนะ มีอะไรเพิ่มก็ค่อยถามใหม่ครับ

game
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2554, 11:05:00 AM »

เมื่อก่อนผมก็เลี้ยงครับแต่ตายไป2ปีก่อนเพราะไฟดับแต่มมีโครงการจะเลี้ยงใหม่แต่ไม่มีตัง
pik
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2556, 10:21:15 AM »

หมูแปะไว้ขอบตู้ หรือคราฟ แล้วมันจาไม่กระโดดงับแล้วชนตู้หริคราฟ
worawichsudtiz
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%
HP: 0.2%

| |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2556, 06:12:26 PM »

บ้านผมยิงจิ๊งจกให้กินฮ่าๆ

ข่าววงในออกมาว่าไม่มีใครจะแก้ปัญหาคนออกไปเล่น sbobet ปอยเปตได้นอกจากจะเปิด sbobet ขึ้นในประเทศไทย
kuroky13
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 60%
HP: 0.3%

| |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2556, 11:41:07 AM »

ปลามังกรชื่อเท่มาก

bordin
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 25%
HP: 0.6%

| |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2556, 05:06:50 PM »

ปลามังกรชื่อเท่มาก
ตัวมันก็เท่ดีนะ อิอิ

fisherman
สภาวะไข่
*

ค่าความดี 0

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 0%
HP: 0.6%

| |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2557, 02:43:58 PM »

ชื่อก็ยิ่งใหญ่ ตัวก็ใหญ่ไม่แพ้ชื่อ

ราคาประตูรีโมท ราคาโปรโมชั่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบพิมพ์